Bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất?

04:16 PM 14/08/2018

Hỏi: Tôi được ông bà cho mảnh đất 150m2, tôi đứng tên sổ đỏ và tách khẩu riêng. Trên đất đó, tôi đã xây ngôi nhà 3 tầng và hiện đang nằm trong khu vực giải tỏa.

Do tôi đang đi làm ăn xa và vì là hộ tách riêng, không sinh hoạt thường xuyên nên tôi không được hỗ trợ tái định cư giống như của ông bà tôi. Tôi muốn hỏi liệu như vậy có đúng không? Và tôi cần phải làm gì trong trường hợp này?

bồi thường đất ở
Đối với đất ở, nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện về bồi thường thì vẫn được bồi thường.

[email protected]

Luật sư tư vấn:

Vấn đề về bồi thường đất khi Nhà nước thu hồi đất ở đã được quy định tại Điều 79, Luật đất đai 2013. Cụ thể:

“1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam mà có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường như sau:

a) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở; trường hợp không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền;

b) Trường hợp còn đất ở, nhà ở trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở.

2. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chỗ ở nào khác thì được Nhà nước bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở hoặc giao đất ở có thu Tiền sử dụng đất.

3. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang sử dụng đất để thực hiện dự án xây dựng nhà ở khi Nhà nước thu hồi đất, nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường về đất.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.".

Về vấn đề bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở đã được quy định tại điều 86, Luật đất đai 2013. Theo đó:

"1. Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện giao trách nhiệm bố trí tái định cư phải thông báo cho người có đất ở thu hồi thuộc đối tượng phải di chuyển chỗ ở về dự kiến phương án bố trí tái định cư và niêm yết công khai ít nhất là 15 ngày tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư trước khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt phương án bố trí tái định cư.

Nội dung thông báo gồm địa điểm, quy mô quỹ đất, quỹ nhà tái định cư, thiết kế, diện tích từng lô đất, căn hộ, giá đất, giá nhà tái định cư; dự kiến bố trí tái định cư cho người có đất thu hồi.

2. Người có đất thu hồi được bố trí tái định cư tại chỗ nếu tại khu vực thu hồi đất có dự án tái định cư hoặc có điều kiện bố trí tái định cư. Ưu tiên vị trí thuận lợi cho người có đất thu hồi sớm bàn giao mặt bằng, người có đất thu hồi là người có công với cách mạng.

Phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư.

3. Giá đất cụ thể tính thu Tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư, giá bán nhà ở tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

4. Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.

Chính phủ quy định cụ thể suất tái định cư tối thiểu cho phù hợp với điều kiện từng vùng, miền và địa phương.".

Theo như thông tin bạn cung cấp và căn cứ theo quy định của Luật hiện hành, nếu đáp ứng được các điều kiện về bồi thường thì bạn vẫn sẽ nhận được khoản bồi thường khi thu hồi đất, bởi, đất của bạn là đất ở. Bạn sẽ được bồi thường bằng tiền mặt trong trường hợp nếu còn đất ở, nhà ở thuộc khu vực nơi có đất thu hồi. Hoặc sẽ được bồi thường bằng đất ở nếu địa phương có điều kiện về quỹ đất ở.

Bạn có thể đến cơ quan có thẩm quyền để khiếu nại về việc bồi thường. Cơ quan này sẽ có nhiệm vụ xem xét và giải quyết thỏa đáng cho bạn. Tuy nhiên, bạn vẫn phải chấp hành đúng nội dung quyết định thu hồi đất trong quá trình giải quyết khiếu nại.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo
Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An

(Theo cafeland)
 
  • Facebook
  • Google